Post1

Nên viết nhật kỹ forex hằng ngày

Nếu bạn là trader, mà không tồn tại nhật ký giao dịch, thì bản lĩnh chiến thắng của công ty quá thấp.

Nhật ký giao dịch sẽ giúp trader theo dõi những kết quả giao dịch và thắng lợi hoặc sai lạc của trader. Nó đc coi là công cụ ấn tượng để nhìn sâu vào quá trình trading và giữ lại tất cả những gì đã xảy ra, ĐK thị trường đã diễn ra như thế nào, bạn từng có những dự định gì, xúc cảm bạn phản ứng với những trường hợp ấy ra làm sao và hướng khắc phục cho thời gian tới là gì.

Nhật ký giao dịch còn hoàn toàn có thể giúp đỡ bạn cũng biến thành nhìn ra những sai trái mà mình từng bận rộn phải, đó cũng là nơi để bạn nảy ra những ý tưởng mới giúp cải thiện hệ thống hoặc phương pháp giao dịch của bạn, quả thật không dễ chơi đúng không nào nào.

Nhật ký giao dịch là gì?

Nhật ký giao dịch đôi khi không cần viết dài dòng những thứ cao siêu, đơn giản là những lệnh giao dịch với những thứ sai trái cơ bản cần thiết để tập kết rút kinh nghiệm từ những lần giao dịch sau đó mà thôi.

Không cần chăm chú gì nhiều trong nhật ký giao dịch, dễ chơi chỉ để ý đến tỉ lệ R:R, khối hệ thống những chiến lược giao dịch, tâm lý giao dịch và ghi chú, chừng đó đã là quá đủ rồi.

Chúng ta thường bận bịu sai lầm là do họ không áp theo kế hoạch, không kiên nhẫn mong chờ thời cơ, nên đừng tìm lý do tại sao lệnh thua lỗ mà hãy bình chọn hiệu quả của cách thức và tâm lý, tiên trách kỷ hậu trách nhân.

Trading Diary là một trong số những cách hữu hiệu nhất giúp trader văn minh.

Cũng đừng quá băn khoăn lo lắng khi chúng ta giao dịch sai kế hoạch và không rút ra được bài học gì, bạn cứ nghĩ đó chính là học phí của người tiêu dùng cho Thị trường vì những lần phá vỡ nguyên lý giao dịch của bản thân mình mà thôi.

Mỗi lần bạn giao dịch hãy cứ viết vào cuốn sổ, cuối tuần đọc lại để bạn tìm những sai lầm của bản thân mình.

Lợi ích của việc ghi chép nhật ký giao dịch

Đã là trader thì không có bất kì ai giống ai cả, toàn bộ các trader đều nên có 1 nhật ký giao dịch cho riêng mình, dẫu thế một trong những trader không có đủ thời https://tradafx.net/ gian để làm việc này, nhất là những trader giao dịch ở khung không quá lâu.

Họ lướt sóng thì thường ra vào lệnh rất nhiều trong ngày, do đó khả năng họ ghi chép được nhật ký giao dịch cũng cực thấp.

Trong thực tế thì việc ghi lại nhật ký trong lúc đang trade đôi khi phản công dụng bởi việc bị phân tâm hoàn toàn có thể dẫn đến lỡ mất một số trong những cơ hội, hoặc những sai lầm không đáng có.

Tuy nhiên, vẫn có một cách đơn giản để bạn bảo trì việc ghi chép nhật ký mà không cần thiết phải viết tay hay mất không ít thời gian.

Rõ ràng, lợi ích của việc ghi chép nhật ký giao dịch sẽ giúp trader được lợi nhiều hơn thế là hại.

Lợi ích của việc ghi chép nhật ký giao dịch là điều không hề lắc đầu.

Lưu ý khi viết nhật ký giao dịch

Tuy mọi cá nhân mỗi cách ghi nhật ký giao dịch khác nhau, nhưng tựu chung lại có những thứ rất cần thiết để xuất hiện trong nhật ký giao dịch của khách hàng. Sau đó là chỉ dẫn những thứ cần ghi lại để tăng tính hữu ích cho nhật ký:

+ Hãy chụp lại màn hình hiển thị tuy nhiên song với việc ghi chép nhật ký giao dịch, chụp luôn cả phần vào lệnh và ra lệnh, điều đó sẽ cho mình một chiếc nhìn tổng quát những gì đã xảy ra khi bạn tiến hành cú trade, nó cũng khiến cho bạn bình chọn xuất sắc hơn về khung thời hạn bạn đang sử dụng, và không nên giao dịch trong khung thời hạn quá ngắn.

+ Dùng đường ngang hay đường kẻ để lưu lại điểm vào lệnh của bạn bằng dòng ghi chú hoặc đường kẻ nào đó, nó sẽ cho chính mình biết lệnh của người tiêu dùng đc tiến hành sớm hay muộn, hoặc bạn có bỏ qua một vài thời cơ nào đấy không, hoặc bạn có bị nôn nả khi vào lệnh hay là không.

+ Hãy ghi chép lại những event kinh tế xảy ra, điều đó để giúp đỡ bạn thấy rõ đc sự ảnh hưởng từ tin tức lên biểu đồ, những sự kiện kinh tế tài chính thường được xem bên trên những trang kinh tế lớn.

+ Nên viết một đoạn ngắn ghi chú về xu hướng tương tự như ĐK Thị Trường tổng quát của ngày hôm đó và hãy nhờ rằng vẽ vài đường Xu thế lên biểu đồ, chúng sẽ giúp đỡ bạn phát hiện rõ trend ngắn, dài hạn, tương tự như những vùng kháng cực hỗ trợ quan trọng mà bạn có thể đã bỏ qua.

+ Cần lưu lại luôn luôn thời điểm bạn dừng trade lên biểu đồ, nó sẽ giúp đỡ bạn nhìn nhận lệnh bạn giữ trung bình bao lâu.

+ Ghi chú lại tổng số trade bạn đã thực hiện, bao nhiêu thắng, bao nhiêu thua, tổng doanh thu có được từng những trade thắng, tổng